A cikin kasuwar duniya, ana iya tsammanin rarrabuwar kawuna - a cikin bututun mai da sashin layin sarrafawa wannan jigo ne.Lallai, aikin ƙaramin yanki na dangi ya bambanta ba kawai ta yanayin ƙasa da ɓangaren kasuwa ba har ma da zurfin ruwa, kayan gini da yanayin muhalli.Babban misali na waɗannan abubuwan haɓaka ana nuna shi ta nau'ikan haɓakar kasuwa daban-daban da ake tsammanin yankin yanki.Tabbas, yayin da kasuwannin ruwa na gargajiya na Tekun Arewa da Tekun Mexico (GoM) ke raguwa sannu a hankali, yankunan Kudu maso Gabashin Asiya, Brazil da Afirka suna ƙara samun bunƙasa.Koyaya, ana kuma sa ran sake zagayowar na ɗan gajeren lokaci zai iya ganin ci gaba mai girma a cikin iyakokin ruwa mai zurfi na Norway, Burtaniya ta Yamma na Shetland da Babban Tekun Sakandare a cikin Tekun Mexico, tare da zurfi, mafi ƙarfi da ƙarin ayyukan tuki na ruwa a cikin. wadannan yankuna.A cikin wannan bita, Luke Davis da Gregory Brown na Infield Systems sun ba da rahoto game da halin yanzu na bututu da kasuwannin layin sarrafawa da abin da masu lura da masana'antu za su iya tsammanin zagayowar kasuwar canji.
Kasuwa Outlook
A cikin shekaru biyar masu zuwa Infield Systems ya yi hasashen kashe bututun mai da kula da layin zuwa kusa da darajar dala biliyan 270, wanda ya yi daidai da kusan 80,000km na layukan da 56,000km zai zama bututun mai kuma 24,000km zai zama layin sarrafawa.A hade waɗannan sassan biyu ana sa ran za su ga babban matakin girma bayan da aka samu raguwa mai yawa a tsakanin farkon 2008 da ƙananan 2009 da 2010. Duk da haka, duk da wannan tsammanin ci gaba na gaba ɗaya, yana da mahimmanci a lura da mahimman bambance-bambance a cikin yanki. ayyuka yayin da kasuwanni masu tasowa suka fara fin karfin tudun ayyukan gargajiya.
Yayin da ake hasashen kashe kashen jari a cikin mafi balagagge yankuna ana hasashen za su sake dawowa nan da nan, haɓakar dogon lokaci yana da ɗan ƙaranci idan aka duba shi tare da wasu kasuwanni masu tasowa.Lallai, abubuwan da suka faru na baya-bayan nan a Arewacin Amurka, gami da faɗuwa daga rikicin kuɗi, bala'in Macondo da gasa daga iskar iskar gas na kan teku, sun haɗu don rage ayyukan E&A mai zurfi kuma don haka dandamali da shigarwar bututun mai a yankin.Irin wannan hoto ya bayyana a cikin Tekun Arewa ta Burtaniya - ko da yake kasuwa mai laushi a nan ta fi haifar da sauye-sauye a tsarin kasafin kudi na yankin da kuma matsalolin samun bashi - lamarin da ya ta'azzara sakamakon rikicin bashi na kasa da kasa a yankin na Euro.
Koyaya, yayin da waɗannan yankuna biyu na al'adun gargajiya suka tsaya tsayin daka, Infield Systems yana tsammanin babban ci gaba a cikin kasuwannin da ke fitowa daga Arewacin Yammacin Ostiraliya, Gabashin Afirka da sassan Asiya (ciki har da ayyukan zurfin ruwa a cikin Tekun Kudancin China da bakin tekun Krishna-Godavari a kusa da Indiya) yayin da Ya kamata masu ruwa da tsaki na yammacin Afirka, Gulf of Mexico da Brazil su ci gaba da samar da gagarumin tasiri na dogon lokaci ga kasuwa.
Motsi duwatsu - girma na gangar jikin-layi
Duk da yake yanayin haɓakar shigar ruwa mai zurfi, don haka layin SURF masu alaƙa, za su ci gaba da ɗaukar hankalin masana'antu, ana sa ran shigar da ruwa mai zurfi zai ci gaba da samun babban rabon kasuwa don nan gaba.Hakika, kusan kashi biyu bisa uku na kashe kudi ana hasashen za a kai ga ci gaba a cikin kasa da mita 500 na ruwa a cikin shekarar 2015. Don haka, aikin shimfida bututun mai na yau da kullun zai zama babban rabo na buƙatun ci gaba - wani muhimmin sashi mai mahimmanci. wanda aka yi hasashen za a iya tafiyar da shi ta hanyar samar da ruwa mai zurfi a cikin tekun Asiya.
Rumbun ruwa mara zurfi da layukan fitarwa za su kasance wani muhimmin jigon kasuwar bututun mai a cikin shekaru biyar masu zuwa kamar yadda aka yi hasashen wannan sashin zai nuna mafi girma girma.Ayyukan da ke cikin wannan fanni a tarihi sun kasance sakamakon matsin lamba ga gwamnatocin ƙasa da hukumomin yanki don haɓaka tsaro na makamashi ta hanyar rarraba iskar gas.Wadannan manyan hanyoyin sadarwa na bututu galibi suna dogaro sosai kan alakar kasa da kasa da yanayin tattalin arziki, don haka ana iya fuskantar tsaiko da sake tantancewa ba bisa ka'ida ba idan aka kwatanta da kowane bangare na kasuwa.
Turai tana riƙe da mafi girman kaso na kasuwar fitarwa ta teku da gangar jikin layin kasuwa tare da 42% na jimlar shigar kilomita na duniya da kuma hasashen 38% na kashe kuɗi zuwa 2015. Rafi, gangar jikin Turai da fitar da babban kuɗin layukan fitarwa ana hasashen zai kai wasu dalar Amurka miliyan 21,000 akan lokacin 2011-2015.
An sanar da farko a cikin 2001, aikin Nord Stream ya haɗa Vyborg a Rasha zuwa Greifswald a Jamus.Layin shi ne bututun da ke karkashin teku mafi tsayi a duniya mai tsawon kilomita 1,224.Aikin Nord Stream ya ƙunshi ɗimbin ɗimbin ƴan kwangila ciki har da Royal Boskalis Westminster, Tideway, Sumitomo, Saipem, Allseas, Technip da Snamprogetti da sauransu waɗanda ke aiki don haɗin gwiwa wanda ya haɗa da Gazprom, GDF Suez, Wintershall, Gasunie da E.ON Ruhrgas.A watan Nuwamban 2011, ƙungiyar ta sanar cewa layin farko na layin biyu an haɗa shi da iskar gas na Turai.Bayan kammala aikin, ana sa ran babban aikin bututun mai na tagwaye zai wadata kasuwannin Turai masu fama da yunwa da iskar gas 55 BCM (daidai da kashi 18% na 2010 na amfanin yankin arewa maso yammacin Turai) a kowace shekara cikin shekaru 50 masu zuwa.Nord Stream a gefe, zuba jari a cikin akwati da kuma fitar da layin kasuwa ana kuma sa ran ya karu sosai a fadin Asiya, yana tashi daga dalar Amurka miliyan 4,000 a cikin tarihin 2006-2010 zuwa kusan dalar Amurka miliyan 6,800 da ke gaba zuwa 2015. Layukan kaya da fitarwa a yankin. alamu ne na ci gaban da ake sa ran samun makamashi a duk faɗin Asiya.
Nord Stream yana tattara abubuwan dabaru, siyasa da injiniyoyi masu alaƙa da manyan ci gaban layin gangar jikin.Lallai, bayan matsalolin fasaha da ke da alaƙa da injiniyan bututun mai nisan kilomita 1,224, ƙungiyar ci gaba ta ba da alhakin gudanar da ayyukan siyasa na gudanar da layin dogo ta yankunan ruwan Rasha, Finland, Sweden, Denmark da Jamus baya ga biyan buƙatun. jihohin Latvia, Lithuania, Estonia da Poland da abin ya shafa.Ya ɗauki kusan shekaru tara kafin aikin ya sami izini kuma lokacin da aka karɓi shi a cikin Fabrairu 2010, an fara aiki cikin sauri a cikin Afrilu a wannan shekarar.Nord Stream bututun ya kasance saboda kammalawa a cikin Q3 2012 tare da ƙaddamar da layin na biyu yana kawo ƙarshen ɗayan labarai masu dawwama a cikin haɓaka kayan aikin fitarwa.Bututun Trans ASEAN mai yuwuwar aikin layin gangar jikin ne wanda zai bi ta Asiya kuma ta haka ya tsawaita wadataccen iskar gas na Kudu maso Gabashin Asiya zuwa yankunan da ba su da wadata.
Duk da yake wannan babban matakin na aiki yana ƙarfafa ba zai kasance mai dorewa na dogon lokaci ba - maimakon haka yana nuni da wannan zagayowar musamman a kasuwa.Bayan haɓakar ɗan gajeren lokaci a cikin ayyukan Gabashin Turai na Infield Systems yana lura da ƙarancin buƙatu bayan 2018 kamar yadda waɗannan abubuwan haɓakawa suke da yawa daga ayyukan kuma da zarar sun kasance a cikin Infield Systems suna ganin ayyukan gaba suna motsawa ta hanyar layi-a cikin layi maimakon ƙarin manyan layin fitarwa. .
Hawan SURF - Tsarin dogon lokaci
Ƙarfafawa ta hanyar samarwa da fasahohin tekun teku, kasuwar zurfin ruwa ta duniya mai yiwuwa ita ce ɓangaren haɓaka mafi sauri na masana'antar mai da iskar gas.Tabbas, tare da yawancin yankunan kan teku da ƙananan ruwa suna fuskantar raguwar samar da kayayyaki da kuma NOCs da ke kula da yankuna masu wadata da albarkatu irin su Gabas ta Tsakiya, masu aiki suna ƙara neman bincike da bunkasa tanadi a yankunan kan iyaka.Wannan yana faruwa ba kawai a cikin yankuna uku na "nauyin nauyi" mai zurfi ba - GoM, Afirka ta Yamma da Brazil - har ma a Asiya, Australasia da Turai kuma.
Don kasuwar SURF irin wannan bayyananniyar yanayin yanayin haɓaka aikin E&P mai zurfin ruwa yakamata ya fassara zuwa babban ci gaban kasuwa a cikin shekaru goma masu zuwa da bayan.Haƙiƙa, Infield Systems' hasashen haɓaka mai ƙarfi a cikin 2012 yayin da IOCs ke ci gaba da haɓaka faɗuwar ruwa mai zurfi a Afirka ta Yamma da GoM na Amurka yayin da Petrobras ya ci gaba da bunƙasa abubuwan ajiyar gishiri kafin Brazil.
Kamar yadda Hoto na 3 ya nuna a ƙasa, akwai ƙima a cikin aikin kasuwa tsakanin kasuwannin SURF mara zurfi da zurfin ruwa.Tabbas, yayin da ake sa ran kasuwar ruwa mai zurfi za ta nuna matsakaicin girma a cikin dogon lokaci - yanayin dogon lokaci ba shi da inganci.Koyaya, a cikin ruwa mai zurfi, aiki yana da ƙarfi sosai yayin da ake sa ran yawan kuɗin da ake kashewa zai ƙaru da kusan kashi 56 cikin ɗari tsakanin 2006-2010 da 2011-2015.
Duk da yake ci gaban zurfin ruwa ya kasance babban injin haɓaka ga kasuwar SURF a cikin shekaru goma da suka gabata ci gaba da haɓaka filayen mai da iskar gas zai ba da ƙarin mai ga wuta.Musamman ma, dogon zangon da ke ƙarƙashin teku yana ƙara zama yanayin ci gaban filin gama gari yayin da aikin R&D ta masu aiki da ƴan kwangilar su suka fara samar da waɗannan ayyukan ƙalubale na fasaha.Manyan ayyuka na baya-bayan nan sun hada da Statoil da Shell's Ormen Lange na ci gaban tekun Norway da Total's Laggan aikin a tekun Burtaniya a yammacin yankin Shetland.Tsohuwar ita ce doguwar titin baya-baya-zuwa gaɓar teku mafi tsayi a duniya wacce ke samarwa a halin yanzu yayin da na ƙarshen zai karya wannan rikodin kuma ya buɗe gefen Tekun Atlantika don haɓaka ayyukan E&P da zarar an ba da izini a cikin 2014.
Wani mahimmin misali na wannan yanayin ya ta'allaka ne a cikin ci gaban zurfin ruwa Jansz filin tekun Ostiraliya.Jansz wani bangare ne na aikin Greater Gorgon, wanda a cewar Chevron zai zama aikin albarkatun kasa mafi girma a tarihin Australia.Aikin ya ƙunshi ci gaban fannoni da yawa, ciki har da Gorgon da Jansz, waɗanda a cikin duka sun yi kiyasin tanadi na 40 Tcf.Kimanin darajar aikin shine dalar Amurka biliyan 43, kuma ana sa ran samar da farko na LNG a shekarar 2014. Yankin Greater Gorgon yana tsakanin 130km da 200km daga gabar tekun Arewa maso yammacin Ostiraliya.Za a haɗa filayen ta hanyar bututun ruwa mai nisan kilomita 70, mai inci 38 da bututun ruwa mai nisan kilomita 180 zuwa wani wurin LNG a tsibirin Barrow.Daga tsibirin Barrow wani bututu mai nisan kilomita 90 zai haɗa wurin zuwa babban yankin Ostiraliya.
Duk da yake ci gaban SURF kamar waɗanda ke cikin mafi ƙalubale na sassan Tekun Arewa, Brazil, Afirka ta Yamma, GoM, Asiya da Arewa maso Yammacin Ostiraliya suna jan kasuwa a yau, yana ƙarfafa sakamakon E&A a Gabashin Afirka ya kamata ya ba da ƙarin haɓaka ƙasa.Lallai, nasarorin bincike na baya-bayan nan kamar na Windjammer, Barquentine da Lagosta sun haifar da adadin da aka gano sama da madaidaicin (10 Tcf) don kayan aikin LNG.Gabashin Afirka da Mozambik musamman, yanzu ana daukarsa a matsayin Australia na gobe.Anadarko, ma'aikaci a Windjammer, Barquentine da Lagosta yana shirin haɓaka waɗannan ajiyar ta hanyar haɗin gwiwar teku zuwa wani kayan aikin LNG na kan teku.Yanzu an haɗa shi da binciken Eni a Mamba ta Kudu wanda zai iya yiwuwa aikin 22.5 Tcf a ƙarshen shekaru goma.
Bututun damar
Ci gaba a cikin bututun, layin sarrafawa da kuma haƙiƙa, mafi fa'idar kasuwar teku a cikin sake zagayowar mai zuwa ana iya siffanta shi da mafi zurfi, mafi tsauri da ayyuka masu nisa.IOC, NOC da haɗin kai mai zaman kansa na iya haifar da kasuwan kwangila mai albarka ga manyan ƴan kwangila da takwarorinsu na asali.Irin wannan matakin na aiki mai yuwuwa zai iya haifar da matsala mai mahimmanci a kan sarkar samar da kayayyaki a cikin dogon lokaci yayin da sha'awar zuba jarurruka daga masu aiki ya zarce yawan bashin da ake buƙata don saka hannun jari a tushen wadatar: masana'antar masana'anta, tasoshin shigarwa kuma watakila mafi mahimmanci. , injiniyoyin bututun mai.
Duk da yake jigon ci gaban gabaɗaya alama ce mai kyau ga samar da kudaden shiga na gaba, irin wannan ra'ayi dole ne a huce shi da tsoron sarkar samar da ƙarancin ƙarfin sarrafa irin wannan haɓaka.Imani ne na Infield Systems cewa bayan samun damar yin lamuni, rashin zaman lafiya na siyasa da sake rubuta dokar lafiya da aminci mai zuwa, babbar barazanar ci gaban kasuwa shine rashin ƙwararrun injiniyoyi a cikin ma'aikata.
Masu ruwa da tsaki a masana'antu ya kamata su sani cewa duk da wani labari mai ban sha'awa na ci gaba, duk wani aiki na gaba a kasuwannin bututu da sarrafa layin ya dogara ne akan tsarin samar da isassun girma da iyawa ta yadda za a tallafawa kewayon ayyukan da masu aiki daban-daban suka tsara.Duk da waɗannan fargabar kasuwar tana kan ƙarshen zagayowar musamman mai ban sha'awa.Kamar yadda masu lura da masana'antu Infield Systems za su sa ido a hankali a cikin watanni masu zuwa cikin tsammanin samun gagarumin farfadowar kasuwa daga faduwar 2009 da 2010.
Lokacin aikawa: Afrilu-27-2022